भिवंडीत डोंगरावर इमले

ठाणे, कल्याण, डोंबिवली या शहरांमधील खाडीकिनाऱ्यांवर भराव टाकून बेकायदा बांधकामे, चाळी उभारण्याचे प्रकार नवीन नाहीत. जिल्ह्यातील इतर शहरांतही अशीच परिस्थिती आहे. मात्र, भिवंडीत तर चक्क डोंगरांच्या उतारावर चार-पाच मजली बेकायदा इमारती उभ्या केल्या जात आहेत. या इमारतींचा पाया मजबूत नसल्याने तसेच निकृष्ट दर्जाच्या बांधकामामुळे हे इमले कधीही कोसळण्याची भीती व्यक्त होत आहे. असे असतानाही, या इमारतींत राहणाऱ्यांचे प्रमाण वाढत असल्याने या रहिवाशांच्या जीविताला धोका निर्माण झाला आहे.

भिवंडी येथील नवी वस्ती भागात शुक्रवारी सकाळी ताहिर बिजनोरी ही तीन मजली इमारत कोसळली. या दुर्घटनेत एका मुलीचा मृत्यू झाल्याची नोंद आहे. मात्र, भिवंडी परिसरात अशा दुर्घटना वारंवार घडत आहेत. यातील अनेक घटनांमध्ये जुन्या किंवा मोडकळीस आलेल्या इमारती दुर्घटनाग्रस्त होतात. मात्र, शुक्रवारी कोसळलेली इमारत जेमतेम आठ वर्षांपूर्वी उभारण्यात आली होती. त्यामुळे ही इमारत निकृष्ट दर्जाची असावी, असा अंदाज व्यक्त होत आहे. डोंगराच्या पायथ्याशी उभारण्यात आलेल्या या इमारतीच्या दुर्घटनेनंतर आता या परिसरातील अन्य इमारतींच्या मजबुतीचाही प्रश्न ऐरणीवर आला आहे.